ลงมือเลย… ล้างห้องเครื่อง แบบไม่ต้องใช้น้ำ

บทความ/สาระน่ารู้เกี่ยวกับรถยนต์โตโยต้า

ลงมือเลย… ล้างห้องเครื่อง แบบไม่ต้องใช้น้ำ

โพสต์โดย itctm » จันทร์ 12 ต.ค. 2015 11:59 am

เครื่องยนต์ไม่ถูกกับน้ำ ใครก็รู้ หากคุณไม่ใช่มืออาชีพ คงทำใจได้ยากหากจะเอาน้ำราดลงไป แต่ถ้าไม่ ล้างห้องเครื่อง บ้างเลย ก็ไม่ไหวนะครับ วันนี้ลุยกันเลยดีกว่าครับ

รูปภาพ

อุปกรณ์

ไม้ปัดฝุ่น , ไม้ปัดไมโครไฟเบอร์

แปรงทาสีขนาด 1 นิ้ว

เทปพันสายไฟ

ผ้านุ่มๆ

วิธี ล้างห้องเครื่อง แบบไม่ใช้น้ำ

รูปภาพ

ง่ายนิดเดียวครับ ขั้นแรกก็ใช้ไม้ปัดฝุ่น หรือ ไม้ปัดไมโครไฟเบอร์ ปัดๆ ถูๆ บริเวณที่สกปรก ในจุดใหญ่ๆ กันก่อนเลย

รูปภาพ

ต่อมา นำเทปพันไฟ พันรอบ แปรงทาสี เพื่อป้องกันการขีดข่วน จากนั้น ก็ปัดๆ ถูๆ ซอกซอนในส่วนที่เล็กๆได้เลย

รูปภาพ

สุดท้ายนี้ นำผ้านุ่มๆ ชุบน้ำหมด แล้วเช็ดตามห้องเครื่อง ถ้าจะให้ดี ใช้น้ำยาทำความสะอาดโดยเฉพาะ ฉีด แล้วก็เช็ดออก จะดีมากครับ

เพียงเท่านี้ก็จะได้ห้องเครื่องสะอาดๆ ไม่หงุดหงิดสายตาอีกต่อไปครับ แต่ในกรณีที่ ห้องเครื่องเลอะเกอะกรัง ทั้งคราบน้ำมันเครื่อง จาระบี ต่างๆ อาจต้องทำการล้างใหญ่นะครับ ซึ่งเราจะมาแนะนำกันอีกครั้งนึงครับ

ขอบคุณ : http://www.thaicarlover.com
itctm
สมาชิก

ย้อนกลับไปยัง บทความ/สาระน่ารู้เกี่ยวกับรถยนต์โตโยต้า